โปรแกรม Jaspersoft® Studio เป็นเครื่องมือหนึ่งที่ช่วยให้การออกแบบรายงานได้ง่ายขึ้น ซึ่งก่อนหน้านี้ทางทีมผู้พัฒนาเลือกใช้ Crystal Report ในการทำงาน ปัจจุบันด้วยเวอร์ชันโปรแกรมและฟีเจอร์ต่างๆ จะมาพร้อมด้วยค่าใช้จ่ายของซอฟต์แวร์ ทางทีมพัฒนาจึงเลือก Jaspersoft® Studio
ในส่วนของ Jaspersoft® Studio มีเวอร์ชันฟรี Community Edition ซึ่งทางทีมพัฒนาและผู้เรียนรู้เบื้องต้นสามารถฝึกและใช้งานโปรแกรมนี้ได้ โดยดาวน์โหลดได้ที่ คลิกที่นี่ (ต้องลงทะเบียนและขอรับตัวติดตั้งโปรแกรม)
การสร้างรายงานด้วย Jaspersoft® Studio อย่างง่าย มีขั้นตอนดังนี้
1. Create Report
ไปที่ File -> New -> Jasper Report หรือ คลิกขวาที่โปรเจกต์ จะเป็นการเตรียมรายงานใหม่ผ่านตัวช่วยสร้างรายงาน Wizard
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/1-jasper_create.jpg)
2. เลือก Template
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/2-jasper_create.jpg)
3. ตั้งชื่อไฟล์
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/3-jasper_create.jpg)
4. เลือก Data Adapter
หากเคยเชื่อมต่อ Adapter ไว้แล้วจาก วิธีการเชื่อมต่อฐานข้อมูลผ่าน Data Adaptor โปรแกรม Jaspersoft® Studio CE สามารถเลือก Adapter ที่สร้างไว้ก่อนได้ หรือไม่ต้องการเชื่อมต่อกับฐานข้อมูล ให้เลือกแบบ Empty Rows
ผู้พัฒนาเลือกใช้ Adapter ที่เคยสร้างไว้แล้ว
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/4-jasper_create.jpg)
5. ลากชื่อตารางหรือเขียน SQL วางลงช่องขวามือ
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/5-jasper_create.jpg)
กรณีที่เรามีคำสั่ง SQL ในการ Select ข้อมูลแล้ว ให้วางคำสั่งในพื้นที่ Texts
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/6-jasper_create.jpg)
6. เลือก Fields ที่ต้องการ
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/7-jasper_create.jpg)
คลิก Finish
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/8-jasper_create.jpg)
7. หากต้องการเลือก Fields เพิ่มเติม ให้คลิกขวาที่ชื่อรายงานใน Outline จากนั้นเลือก Dataset and Query… หรือคลิกไอคอนด้านบนได้
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/9-jasper_create.jpg)
8. เลือก Adapter ที่เชื่อมต่อ หากเป็นตารางเดิมที่เลือก ให้คลิกปุ่ม Read Fields แล้วไปที่ Tab Diagram เพื่อเลือก Fields ที่ต้องการ
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/10-jasper_create.jpg)
9. คลิก OK
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/11-jasper_create.jpg)
10. Fields ที่เลือกเพิ่มจะปรากฏที่ส่วน Outline
สามารถ Drag and Drop Fields ไปยังส่วนที่ออกแบบรายงาน (Design) ได้
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/12-jasper_create.jpg)
เมื่อออกแบบเรียบร้อยแล้วสามารถคลิก Preview เพื่อดูรูปแบบรายงานที่ออกแบบได้
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/01/13-jasper_create-1024x782.jpg)
ในการออกแบบรายงานส่วนใหญ่จะเป็นไปตามความต้องการของผู้ใช้งานซึ่งมีความแตกต่างกันในแต่ระบบงาน ทั้งนี้ผู้ออกแบบและพัฒนาและผู้เรียนรู้เบื้องต้นอาจจะเลือกใช้เครื่องมือตามความเหมาะสมและความถนัด 🙂