ก่อนอื่น ผู้เขียนต้องอธิบายความหมายของคำว่า JSON ให้กระจ่างแจ่มแจ้งเสียก่อน
JSON คืออะไร
JSON ย่อมาจาก JavaScript Object Notation คือ รูปแบบในการแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างเซิร์ฟเวอร์กับไคลเอนท์ซึ่งเป็นแอพพลิเคชั่น เช่น จากเว็บเซิร์ฟเวอร์มายังเว็บบราวเซอร์ เป็นต้น
JSON จะมีลักษณะเป็นชุดข้อมูลที่มีโครงสร้างเฉพาะตัวซึ่งเป็นอิสระจากภาษาคอมพิวเตอร์อื่นๆ เราจึงสามารถนำเอา JSON ไปใช้ในการเขียนโค้ดร่วมกับภาษาต่างๆ ได้มากมาย เช่น C++, C#, PHP, Java, Python ฯลฯ
ในการทำงานหลายอย่างกับ JavaScript เราจะพบว่ามี JSON เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ยกตัวอย่างการทำงานกับ script หลายๆตัวที่มีการเรียกข้อมูลแบบ AJAX ก็มักจะส่งข้อความตอบกลับมาในรูปแบบ JSON อยู่เนืองๆ จริงๆ แล้ว เรารับมาใช้ต่อได้ไม่ยากเลย JSON จะเก็บข้อมูลในรูปแบบของ Key-Value pairs ด้วยรูปแบบการเก็บข้อมูลที่เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน
วิธีนำเข้าข้อมูลแบบ JSON จากเว็บเข้ามาใช้ในไฟล์ Microsoft Excel
1 หา URL ของข้อมูลแบบ JSON ที่ต้องการดึงข้อมูล เช่น https://covid19.ddc.moph.go.th/api/Cases/today-cases-by-provinces เป็นข้อมูลรายงานสถานการณ์ COVID-19 ประจำวัน แยกตามรายจังหวัด ในรูปแบบ JSON
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/json-example-1024x555.jpg)
2. เปิดโปรแกรม Microsoft Excel ขึ้นมา แล้วไปที่เมนู Data -> From Web
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/get-data-from-web-1024x555.jpg)
3. คัดลอกพร้อมทั้งใส่ URL ที่ต้องการ เสร็จแล้วกดปุ่ม OK
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/copy-and-paste-json-url.jpg)
4. หน้าจอถัดไปให้คลิกที่ Connect ได้เลย
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/access-web-content.jpg)
5. จะมีหน้าจอขึ้นมาดังรูป ให้คลิกขวาที่คำว่า List แล้วเลือกเมนู To Table เพื่อแปลงข้อมูลให้เป็นตาราง
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/convert-to-table.jpg)
6. เมื่อมีหน้าจอด้านล่างขึ้นมา ให้คลิกที่ปุ่ม OK ได้เลย
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/table-option.jpg)
7. โปรแกรมก็จะแสดงหน้าจอดังรูป
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/temporary-output-1024x555.jpg)
8. คลิกที่ปุ่มตรงหลังคำว่า Column1 ก็จะแสดงหน้าจอป๊อปอัพขึ้นมาเพื่อเลือกคอลัมน์ที่ต้องการแสดงผลใน Excel
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/expand-column-1024x555.jpg)
9. ผู้ใช้สามารถเลือกคอลัมน์ที่จะแสดงผลใน Excel โดยคลิกให้มีเครื่องหมายถูกตรงหน้าคอลัมน์ เสร็จแล้วคลิกที่ปุ่ม OK
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/select-column-to-display-1.jpg)
10. โปรแกรมก็จะแสดงหน้าจอดังรูป
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/table-output-1024x555.jpg)
11. ผู้ใช้สามารถเปลี่ยนชื่อคอลัมน์ได้โดย Double-Click ที่คอลัมน์ที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ แล้วตั้งชื่อคอลัมน์ใหม่
12. เลือกเมนู Close & Load -> Close & Load To…
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/close-and-load-1024x555.jpg)
13. จะมีหน้าต่างในการนำเข้าข้อมูลว่าจะแสดงผลใน worksheet และเซลล์ไหน หรือว่าจะแสดงผลใน worksheet ใหม่ เสร็จแล้วกดปุ่ม OK
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/import-data.jpg)
14. จากนั้นก็สามารถปรับแต่งรูปแบบของข้อมูลที่แสดงไว้ตามต้องการ
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/output-1024x548.jpg)
15. เลือกเมนู Data -> Refresh All -> Connection Properties…
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/connection-properties-1024x555.jpg)
16. โปรแกรมก็จะแสดงหน้าจอตัวเลือกในการ Refresh การแสดงผล ให้ทำเครื่องหมายถูกตรงหน้าคำว่า Refresh every เสร็จแล้วให้กรอกตัวเลข 60 เพื่อให้รีเฟรชข้อมูลอัตโนมัติทุก 60 นาที แล้วกดปุ่ม OK
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/11/query-properties.jpg)
17. จากนั้นก็บันทึกสมุดงาน (Workbook) ลงในไดเรกทอรีที่ต้องการจัดเก็บ