บางครั้งผู้ใช้ต้องการให้งานนำเสนอดูโดดเด่นไม่ซ้ำใครด้วยการใช้ฟอนต์สวยๆดูแปลกใหม่มาใช้ พอบันทึกไฟล์งานเสร็จเตรียมไปนำเสนอที่หน้างานแต่เกิดปัญหาฟอนต์เพี้ยน นั่นก็เป็นเพราะว่าเครื่องปลายทางเราไม่มีฟอนต์สวยๆนั้นเอง ผู้ใช้สามารถแก้ปัญหานี้ได้ด้วยการบันทึกงานนำเสนอแบบฝังฟอนต์ไปกับไฟล์ โดยมีขั้นตอนดังนี้
1. คลิกที่แท็บ File
2. เลือกเมนู Save As แล้วคลิกที่ปุ่ม Browse
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/file-menu.jpg)
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/save-presentation-option-1.jpg)
3. ตั้งชื่อไฟล์ตามต้องการ
4. คลิกปุ่ม Tools แล้วเลือก Save Options
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/choose-save-option-menu.jpg)
5. หน้าต่าง PowerPoint Options จะเปิดขึ้นมา ให้เลื่อนสกรอลล์บาร์ แล้วคลิกเลือก Embed fonts in the file เสร็จแล้วให้คลิกปุ่ม OK
![](https://km.cc.swu.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/powerpoint-option.jpg)
จากนั้นให้บันทึกไฟล์ตามปกติ เท่านี้ฟอนต์ต่างๆก็จะถูกฝังไปกับไฟล์ และสามารถเปิดไฟล์นี้ที่เครื่องใดก็ได้